Mức phạt với cá nhân mua bán ngoại tệ với nhau

Mức phạt với cá nhân mua bán ngoại tệ với nhau

(ĐTCK) Theo quy định hiện hành, hành vi “Mua, bán ngoại tệ giữa cá nhân với nhau” có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền là bao nhiêu?

Trả lời

Khoản 2 Điều 24, Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định, hành vi “Mua, bán ngoại tệ giữa cá nhân với nhau” có thể bị xử phạt vi phạm hành chính  từ 40 - 80 triệu đồng.

Xin hỏi, người cư trú là công dân Việt Nam có được mua, chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài cho mục đích học tập, chữa bệnh ở nước ngoài hay không. Nếu có,  các ngân hàng có thể cho vay du học tối đa bao nhiêu phần trăm tổng nhu cầu vốn của khách hàng?

Trả lời: 

Theo quy định, người cư trú là công dân Việt Nam được mua, chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài theo quy định của NHNN cho mục đích học tập, chữa bệnh ở nước ngoài. Các ngân hàng có thể cho vay du học tối đa lên đến 100% tổng nhu cầu vốn của khách hàng.

Tin bài liên quan

VNIndex

1,021.49

1.69 (0.17%)

 
VNIndex 1,021.49 1.69 0.17%
HNX 152.48 0.5 0.33%
UPCOM 69.02 0.42 0.61%

Lịch sự kiện

07/12/2020
08/12/2020
09/12/2020
10/12/2020
11/12/2020
14/12/2020
15/12/2020
16/12/2020
17/12/2020
18/12/2020
21/12/2020
22/12/2020
23/12/2020
26/10/2021