NHNN không phát hành thẻ ngân hàng cho khách hàng

(ĐTCK) Ngân hàng Nhà nước có phát hành thẻ không?

Trả lời:

NHNN không phát hành thẻ ngân hàng cho khách hàng, mà thực hiện việc quản lý hoạt động thẻ ngân hàng (bao gồm: hoạt động phát hành, sử dụng, thanh toán, chuyển mạch, bù trừ điện tử và quyết toán giao dịch thẻ) trong nền kinh tế. Cụ thể:

- NHNN thực hiện việc quản lý các phương tiện thanh toán trong nền kinh tế (khoản 2 Điều 28 Luật NHNN năm 2010).

- Phương tiện thanh toán không dùng tiền mặt sử dụng trong giao dịch thanh toán bao gồm: Séc, lệnh chi, ủy nhiệm chi, nhờ thu, ủy nhiệm thu, thẻ ngân hàng và các phương tiện thanh toán khác theo quy định của NHNN (khoản 1 Điều 1 Nghị định số 80/2016/NĐ-CP ngày 01/7/2016).

- Điều 1 Thông tư số 19/2016/TT-NHNN quy định về hoạt động thẻ ngân hàng, bao gồm: hoạt động phát hành, sử dụng, thanh toán, chuyển mạch, bù trừ điện tử và quyết toán giao dịch thẻ.

Tin bài liên quan

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu