(ĐTCK) Được biết, tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi là đối tượng chịu trách nhiệm đóng phí bảo hiểm tiền gửi, người gửi tiền không phải nộp phí bảo hiểm tiền gửi. Vậy xin hỏi tổ chức nào phải tham gia bảo hiểm tiền gửi?

Trả lời: 

Điều 6 Luật Bảo hiểm tiền gửi và Điều 4 Nghị định 68/2013/NĐ-CP ngày 28/6/2013 của Chính phủ quy định:

- Tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi là các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được nhận tiền gửi của cá nhân bằng Việt Nam đồng, bao gồm ngân hàng thương mại, ngân hàng hợp tác xã, quỹ tín dụng nhân dân, và chi nhánh ngân hàng nước ngoài được thành lập và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng.

- Tổ chức tài chính vi mô phải tham gia bảo hiểm tiền gửi đối với tiền gửi của cá nhân bao gồm cả tiền gửi tự nguyện của khách hàng tài chính vi mô, trừ tiền gửi tiết kiệm bắt buộc theo quy định của tổ chức tài chính vi mô.

- Ngân hàng chính sách không phải tham gia bảo hiểm tiền gửi

Như vậy, các tổ chức phải tham gia bảo hiểm tiền gửi gồm: ngân hàng thương mại, ngân hàng hợp tác xã, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức tài chính vi mô và chi nhánh ngân hàng nước ngoài được nhận tiền gửi của cá nhân bằng đồng Việt Nam.

Người gửi tiền có thể truy cập Website của tổ chức bảo hiểm tiền gửi (www.div.gov.vn) để biết rõ hơn các thông tin về tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi.

Bảo hiểm Tiền gửi Việt Nam
Bình Luận (0)

Bài viết chưa có bình luận nào. Bạn nên dùng tiếng Việt có dấu khi bình luận.