(ĐTCK) Có thể sử dụng thẻ do ngân hàng tại Việt Nam phát hành để thanh toán, mua sắm ở nước ngoài không?

Trả lời:

Chủ thẻ có thể sử dụng các loại thẻ ngân hàng do tổ chức phát hành thẻ tại Việt Nam phát hành để thực hiện các giao dịch thẻ hợp pháp, bao gồm giao dịch thanh toán hàng hóa, dịch vụ ở nước ngoài theo quy định của pháp luật Việt Nam. Cụ thể:

- Đối với thẻ ngân hàng có BIN do tổ chức thẻ quốc tế cấp (trên thị trường thường gọi là thẻ quốc tế):

+ Khoản 4 Điều 9 Thông tư số 19/2016/TT-NHNN quy định tổ chức tín dụng được phép hoạt động ngoại hối được ký kết văn bản thỏa thuận với tổ chức thẻ quốc tế để phát hành thẻ có BIN do tổ chức thẻ quốc tế cấp (khoản 4 Điều 9).

+ Do đó, khách hàng có thể sử dụng các loại thẻ ngân hàng có BIN do tổ chức thẻ quốc tế cấp được phát hành bởi các tổ chức tín dụng tại Việt Nam (như thẻ ngân hàng mang thương hiệu Visa, MasterCard, JCB, UPI) để thực hiện các giao dịch thẻ hợp pháp, bao gồm giao dịch thanh toán hàng hóa, dịch vụ ở nước ngoài theo quy định của pháp luật Việt Nam.

- Đối với thẻ ngân hàng có BIN do NHNN cấp (trên thị trường thường gọi là thẻ nội địa): Trên cơ sở kết nối hệ thống giữa Công ty Cổ phần thanh toán Quốc gia Việt Nam (NAPAS) với các hệ thống chuyển mạch nước ngoài, hiện nay, chủ thẻ ghi nợ nội địa (thẻ ghi nợ có BIN do NHNN cấp được phát hành bởi các tổ chức phát hành thẻ tại Việt Nam) có thể thực hiện được giao dịch rút tiền mặt tại một số quốc gia như: Hàn Quốc, Malaysia, Thái Lan (chưa thực hiện được giao dịch thanh toán hàng hóa, dịch vụ và các giao dịch thẻ khác).

Ngân hàng Nhà nước
Bình Luận (0)

Bài viết chưa có bình luận nào. Bạn nên dùng tiếng Việt có dấu khi bình luận.