Lương làm việc vào Ngày Lễ 30/3, 1/5 khác với mức của ngày thường.

Lương làm việc vào Ngày Lễ 30/3, 1/5 khác với mức của ngày thường.

Mức lương đi làm dịp Lễ 30/4 và 1/5 ra sao?

Từ ngày mai (27/4), người lao động bắt đầu được hưởng ngày nghỉ đầu tiên trong dịp nghỉ Lễ 30/4 và 1/5. Nếu làm việc trong những ngày này, mức lương sẽ được xác định khác với mức lương ngày làm việc bình thường.

Theo quy định của Luật Lao động năm 2012, mức lương của người lao động khi đi làm vào Ngày 30/4, 1/5 sẽ được tính khác với các ngày làm việc bình thường.

Cụ thể, Điểm đ Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Người lao động sẽ nhận được nguyên lương 1 ngày làm việc như trong quy định trong hợp đồng lao động.

Bên cạnh đó, theo quy định của Điểm c Khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012, người lao động sẽ nhận thêm một khoản tiền lương tiếp theo với mức tối thiểu bằng 300% so với mức lương làm việc trong ngày đó.

Như vậy, trường hợp làm việc vào những ngày trên, người lao động sẽ nhận được mức lương tối thiểu bằng 400% mức lương làm việc ngày thường.

Trường hợp người lao động làm việc vào ban đêm, Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH quy định: Người lao động sẽ được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

Theo Thông báo số 3238/TB-LĐTBXH của Bộ LĐ-TB&XH, công chức và viên chức sẽ có 5 ngày nghỉ trong dịp Lễ 30/4 và 1/5, gồm: 2 ngày nghỉ chính lễ, 1 ngày nghỉ bù và 2 ngày nghỉ cuối tuần liền kề.

Tin bài liên quan

VNIndex

1,097.17

-38.95 (-3.55%)

 
VNIndex 1,097.17 -38.95 -3.55%
HNX 220.79 -7.03 -3.18%
UPCOM 76.42 -0.99 -1.3%

Lịch sự kiện / Đại hội cổ đông

28/01/2021
29/01/2021
01/02/2021
02/02/2021
05/02/2021
08/02/2021
16/02/2021
17/02/2021
19/02/2021
25/02/2021
02/03/2021
04/03/2021
12/03/2021