(ĐTCK) Xin hỏi cá nhân là công dân Việt Nam khi đi du lịch, công tác ở nước ngoài được mua ngoại tệ tại địa điểm nào?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 2 Thông tư 20/2011/TT-NHNN ngày 29/8/2011, cá nhân là công dân Việt Nam được mua ngoại tệ tiền mặt tại các TCTD, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối cho các mục đích học tập, công tác, du lịch ở nước ngoài.

Điều 4, Quyết định 21/2008/QĐ-NHNN ngày 11/7/2008 quy định, Đại lý đổi ngoại tệ chỉ được mua ngoại tệ tiền mặt từ cá nhân, không được bán ngoại tệ tiền mặt cho cá nhân (trừ Đại lý đổi ngoại tệ đặt tại khu cách ly ở cửa khẩu quốc tế được bán ngoại tệ cho cá nhân mang hộ chiếu do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp).

Ngân hàng Nhà nước
Bình Luận (0)

Bài viết chưa có bình luận nào. Bạn nên dùng tiếng Việt có dấu khi bình luận.