(ĐTCK) Tôi muốn hỏi, khách hàng mở tài khoản tiền gửi tiết kiệm bằng VND có thể rút tiền bằng USD tại ngân hàng được không? Bên cạnh đó, người nhận kiều hối từ nước ngoài chuyển về chỉ được nhận kiều hối bằng đồng Việt Nam, đúng hay sai? Cá nhân là công dân Việt Nam có cần xuất trình hồ sơ, chứng từ khi mua ngoại tệ tiền mặt tại các TCTD được phép hay không?

Trả lời

Về câu hỏi thứ nhất của bạn, theo quy định, mở tài khoản bằng đồng nào thì rút ra sẽ là đồng tiền đó. Như vậy, bạn gửi tiết kiệm bằng VND, thì chỉ được rút bằng VND, không được rút tiền bằng USD.

Về câu hỏi thứ hai, theo Khoản 1 Điều 6 Quyết định 170/1999/QĐ-TTg quy định, người thụ hưởng được nhận kiều hối bằng ngoại tệ hoặc VND theo yêu cầu. Như vậy, bạn có thể nhận được kiều hối bằng ngoại tệ.

Về câu hỏi thứ ba, theo quy định, tổ chức tín dụng được phép - có nghĩa vụ bán ngoại tệ tiền mặt cho cá nhân là công dân Việt Nam trên cơ sở  xuất trình hồ sơ, chứng từ.

Ngân hàng Nhà nước
Bình Luận (0)

Bài viết chưa có bình luận nào. Bạn nên dùng tiếng Việt có dấu khi bình luận.